สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ไม่จ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรตามสัญญายอม  (อ่าน 4200 ครั้ง)

ผมได้ตกลงจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรที่ศาลเป็นจำนวณเดือนละ5000บาทเมื่อเดือนพ.ค.62 แต่เนื่องจากผมไม่ได้ทำงานประจำหรือมีอาชีพอิสระ มีภาระที่ผ่อนชำระคือ รถยนต์และรถมอเตอรไซร์ ร่วมกับภรรยาใหม่ ทำให้เงินไม่พอใช้ตั่งแต่ทำสัญญายอมที่ศาลผมได้จ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรแล้ว2ครั้ง ครั้งแรก 300 บาท ครั้งที่2 200บาท ทางฝั่งภรรยาเก่ามีการข่มขู่ว่าหากไม่จ่ายค่าเลี้ยงเธอจะแจ้งต่อศาล
1.หากผมโดนหมายศาลงวดนี้ผมจำเป็นจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรในส่วนที่จ่ายไม่ครบเลยหรือไม่และจะถูกขังตามคำขู่ของภรรยาเก่าไหมคับ?
2.หากผมจะขอลดค่าเลี้ยงดูบุตรลงจำเป็นต้องจ้างทนายหรือไม่สามารถทำเองได้ไหม?
3.ผมทำงานอิสระกรือรับจ้างเขาสามารถอายัดเงินได้ไหม?
4.หากมีการยึดทรัพย์ที่ดินที่ขายก่อนถูกฟ้องจะโดนยึดคืนไหมคับและเขาสามารถยึดทรัพย์ได้จริงหรอคับ?

โดย: Rutsama เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2019, 19:07:35

เรียน คุณRutsama

การตกลงทำสัญญาประนีประนอมยอมความในศาล เมื่อศาลพิพากษาตามยอม เมื่อฝ่ายท่านผิดนัดชำระหนี้ตามสัญญาประนีประนอมยอมความ อีกฝ่ายหนึ่งย่อมขอให้ศาลบังคับคดีได้ทันที โดยการสืบทรัพย์ของท่านเพื่อนำมาชำระหนี้ตามคำพิพากษาต่อไป เนื่องจากกรณีนี้เป็นการผิดนัดชำระหนี้มิใช่ความผิดทางอาญาไม่สามารถกักขังแทนการชำระหนี้ได้ ท่านสามารถขอเจรจาไกล่เกลี่ยขอลดค่าเลี้ยงดูบุตรได้ซึ่งขึ้นอยู่กับความสมัครใจของทั้งสองฝ่าย

ขอบคุณครับ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2019, 16:04:17