สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: สอบถามเรื่องคอนโดค่ะ  (อ่าน 978 ครั้ง)

ขอสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า พ่อเป็นข้าราชการทหารได้ทำการกู้ซื้อคอนโดกับธนาคารแห่งหนึ่ง ต่อมาพ่อได้เสียชีวิตลง และต่อมาแม่ก็เสียชีวิตด้วยเช่นกัน (พ่อและแม่จดทะเบียนสมรสกันค่ะ) ทำให้เกิดการขาดส่งคอนโดและเกิดหนี้สินขึ้นหนึ่งก้อน ตอนที่พ่อเสียชีวิตข้าพเจ้ามีอายุ 9 ขวบ ต่อมาเมื่ออายุประมาณ 18 ปีมีหมายศาลให้ไปรับรู้ ข้าพเจ้าเป็นจำเลยที่ 2 ข้าพเจ้าไปตามนัดเรื่อยๆ จนเรื่องราวเงียบหายไป จนกระทั่งปีที่ผ่านมามีหมายศาลมาแจ้งว่าจะขายทอดตลาดห้องชุดดังกล่าว ข้าพเจ้ามีแพลนซื้อคอนโดเพื่ออยู่อาศัยเช่นเดียวกัน จึงมีข้อสงสัยว่า เหตุการณ์ข้างตนจะมีผลต่อการพิจารณาขอกู้คอนโดของข้าพเจ้าหรือไม่ค่ะ

โดย: Jarinya เมื่อ: 03 สิงหาคม 2019, 21:09:04

เรียน คุณ Jarinya
       ตามที่ ท่านแจ้งว่าบิดามารดาได้ซื้อคอนโด และต่อมาได้เสียชีวิตลง และมีหมายศาลให้ขายทอดตลาดคอนโดดังกล่าว เพื่อชำระหนี้นั้น
       ขอเรียนชี้แจงว่า กรณีดังกล่าวตามหลักแห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ว่าด้วยมรดก เมื่อเจ้ามรดกเสียชีวิต มรดกย่อมตกทอดแก่ทายาททั้งทรัพย์สินและหน้าที่ ดังนั้น เมื่อบิดามารดาเสียชีวิต และมีหนี้ค้างชำระอยู่นั้น ทายาทต้องนำทรัพย์สินใช้หนี้ก่อนที่เหลือจากการชำระหนี้จึงตกแก่ทายาทต่อไป ส่วนกรณีที่ท่านอ้างว่าจะมีผลต่อการกู้สินเชื่อเพื่อซื้อคอนโดหรือไม่นั้น ตามหลักเกณพ์การพิจารณาของธนาคารทั่วไปจะพิจารณาเป็นรายเฉพาะบุคคลในส่วนรายรับ รายจ่าย ภาระหนี้สินต้องไม่เกิน 80 % ของรายได้และเครคิตบูโล ไม่ได้เกี่ยวข้องกับหนี้ของกองมรดก
        จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 05 สิงหาคม 2019, 15:03:18