สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การโดนทำร้าย  (อ่าน 893 ครั้ง)

น้องชายติดยา ถึงขั้นประสาทหลอนบางครั้ง แต่บางครั้งก็คุยรู้เรื่องปกติดี โดนไล่ออกจากงาน (ทำงานกับญาติๆกัน) จึงโกรธแค้นมาก ไปทำลายทรัพย์สินบ้านญาติคนนั้น (ญาติแจ้งความแล้ว รอดำเนินคดีของตำรวจ) แต่บางครั้งพอกินเหล้าเมาหรือไปเสพยามา ก็เหมือนจะคลุ้มคลั่ง ประสาทหลอน คอยไปหาเรื่องญาติคนนั้น ทางบ้านเราก็ยินยอมรับใช้ค่าเสียหาย แต่ทางญาติคนนั้นไม่ยอมค่ะ  ให้คนมาดักตี และจะตีจนกว่าจะครบกับมูลค่าเสียหาย (ทางญาติเป็นคนมีลูกน้องเยอะ ดูเหมือนมีอิธิพล) เค้ายื่นข้อเสนอมาให้ทางน้องชายไปกราบขอโทษ แต่น้องชายก็ไม่ยอมไป แบบนี้จะควรจะทำยังไงได้บ้างคะ กลัวน้องชายจะถูกทำร้ายจนถึงขั้นชีวิต ยอมรับนะคะว่าน้องชายผิด แต่ไม่รู้จะทำยังไงดี อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

โดย: Janthanee เมื่อ: 11 สิงหาคม 2019, 17:05:28

เรียน คุณ Janthanee
       ขอเรียนชี้แจงให้ทราบเบื้องต้น หากมีการกระทำที่เป็นอันตรายแก่กายหรือทรัพย์สิน ท่านสามารถดำเนินการแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อให้ดำเนินคดีตามขั้นตอนของกฎหมายต่อไปได้ หรือหากท่านมีความประสงค์ปรึกษาข้อมูลหรือกฎหมายอื่นใด ติดต่อได้ที่ 02 141 5100 สายด่วน 1111 กด 77
       จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 13 สิงหาคม 2019, 11:11:33