สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คนจ้างจะขอเงินคืน  (อ่าน 812 ครั้ง)

อยากทราบว่าถ้าเค้าได้ทำการว่าจ้างเราทำงานหนึ่งงาน ไม่มีสัญญาจ้าง
แล้วงานนั้นไม่เสร็จตามเป้าหมาย แต่ค่าจ้างกับระยะเวลาที่ทำเฉลี่ยกันเเล้วไม่ถึงค่าเเรงขั้นต่ำด้วยซ้ำแต่เค้าจะขอเงินคืนด้วย แบบนี้เราจำเป็นต้องคืนมั้ยครับ

งานที่รับมาเป็นงานเขียนแบบแต่เจ้าของงานแก้ไม่เสร็จสักทีเงินที่ได้มาก็ไม่คุ้ม แล้วเราไม่ทำแล้วเพราะว่าเงินที่ได้กับเเรงที่เสียไปไม่คุ้มเเล้วแต่เค้าจะมาขอเงินคืนเเบบนี้ควรทำไงครับ

โดย: Patiparn เมื่อ: 12 สิงหาคม 2019, 17:05:41

เรียน Patiparn
       ตามที่ท่านแจ้งว่าได้รับจ้างเขียนแบบ และงานนั้นไม่เสร็จตามเป้าหมายที่ตกลงกัน โดยที่ไม่มีสัญญาจ้าง ผู้ว่าจ้างสามารถเรียกเงินคืนได้หรือไม่นั้น
       ขอเรียนให้ท่านทราบเบื้องต้นว่า กรณีดังกล่าวเป็นสัญญาจ้างทำของ แม้จะไม่ปรากฏสัญญาจ้าง ก็ถือว่าเป็นสัญญาจ้างทำของ สามารถใช้สิทธิเรียกร้องได้ตามกฎหมาย แต่อย่างไรก็ตาม กรณีของท่านอาจเจรจาไกล่เกลี่ยหรือเปลี่ยนแปลงข้อตกลงได้ หากไม่สามารถตกลงกันได้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งสามารถดำเนินการใช้สิทธิเรียกร้องต่อไปได้
       จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 13 สิงหาคม 2019, 10:10:12