สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนขู่ทำร้ายร่างกายค่ะ  (อ่าน 897 ครั้ง)

สวัสดีค่ะหนูชื่อมีนอายุ15หนูจะมาถาว่าหนูถูกขู่ว่าจะทำร้ายร่างกายค่ะ...
เรื่องราวมีอยู่ว่าหนูไปงานวันแม่แถวบ้านค่ะแล้วก็มีรำวง พี่คนนี้เขาได้เดินลงมาแล้วบอกว่า"มึงมองหน้ากูนี่มีปัญหาหรอ"หนูเลยตอบไปว่า"ป่าวค่ะหนูไม่มีปัญหากะพี่"แล้วก็พูดว่า"กวนตีนนะสัส"แล้วเค้ายังพูดต่อว่า"เดะมึงเจอกู อย่าให้กูเจอข้างนอกนะ มึงโดนกูแน่"
#อยากถามว่าหนูควรทำยังใงดีคะ หนูเพิ่ง15ปีเอง ส่วนพี่ที่มาหาเรื่องอายุประมาณ16-17ปี หนูควรทำไงดีหรือควรจะแจ้งความ แล้วโดนขู่ทำร้ายร่างกายเขารับแจ้งความมั้ย🙏🙏

โดย: มีนตรา เมื่อ: 13 สิงหาคม 2019, 00:12:43

เรียน คุณมีนตรา
       ตามที่ได้รับแจ้งว่า ท่านถูกข่มขู่นั้น
       ขอเรียนให้ทราบเบื้องต้นว่า การข่มขู่ที่สามารถแจ้งความให้ดำเนินคดีได้นั้น จะต้องเป็นการข่มขู่ที่ถึงขนาด หรือภยันตรายใกล้ตัว ส่วนการข่มขู่ด้วยวาจาตามที่ท่านแจ้งนั้น ยังไม่สามารถแจ้งความให้ดำเนินคดีได้ หรือท่านอาจแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน หรืออาจแจ้งข้อมูลหรือปรึกษาพ่อแม่ญาติผู้ใหญ่ เพื่อหาทางป้องกันและควรหลีกเลี่ยงการมีปากเสียงหรือทะเลาะวิวาทจากกลุ่มบุคคลดังกล่าว
       จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 13 สิงหาคม 2019, 10:10:15