สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: บ้านมีชื่่อเจ้าของสามคน​ แต่มีคนต้องการเอาบ้านจำนองกับธนาคาร  (อ่าน 3416 ครั้ง)

รบกวนสอบทราบหน่อยค่ะ​ กรณีบ้านมีชื่อเจ้าของสามคน​ แต่มีหนึ่งคน​ ณ​ ตอนนี้ต้องการเอาเข้าธนาคาร​ ส่วนอีกคนไม่ยินยอม
เขาสามารถเอาบ้านเข้าธนาคารได้ไหมค่ะ
แล้วถ้ากรณีถ้าอีกคนยินยอม​ กลายเป็นสองคนที่ต้องการเอาบ้านเข้าธนาคารแต่อีกคนไม่ยินยอม​ ธนาคารจะรับเรื่องไหมค่ะ​ กลัวเสียบ้านไปค่ะ

โดย: Arnada เมื่อ: 16 สิงหาคม 2019, 15:03:39

เรียน คุณ Arnada
       ตามที่ท่านแจ้งนั้น ในการทำนิติกรรมต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับกรรมสิทธิ์รวม ซึ่งในกรรมสิทธิ์รวมดังกล่าวเป็นกรณีที่มีการแบ่งการครอบครองเป็นสัดส่วนหรือไม่ หากมีการแบ่งการครองครองเป็นส่วนสัดแล้วสามารถทำได้ แต่หากเป็นกรีที่ยังไม่มีการแบ่งการครอบครองเป็นส่วนสัดจะต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของรวมทุกคน จึงขอแนะนำให้เจรจา
       จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 22 สิงหาคม 2019, 11:11:27