สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ฉ้อโกง  (อ่าน 2760 ครั้ง)

สวัสดีครับผมมีเรืองรบกวนปรึกษาและสอบถามครับ
  เรืองมีอยู่ว่า วันที่ 14 มิ.ย. 2562 ผมได้เอารถไปฝากจอดจำนำกับนายทุน(รถยังผ่อนส่งอยู่)ในราคา30,000 บาท ได้รับเงิน 26,000 บาท(เป็นค่าหักดอกล่วงหน้า 3,000 บาทและค่าจอด1,000 บาท) ครบเวลากำหนดไถ่ถอดรถกลับติดต่อนายทุนไม่ได้ จนตามสืบได้ว่านายทุนคนนี้ถูกจับในคดีฉ้อโกงอยู่ในเรือนจำ  จากการสืบหาในช่วง 1เดือน ผมพบว่านายทุนคนนี้ทำกับบุคคลที่กำลังเดือดร้อนหลายๆคนครับ เรืองอยู่ที่ตำรวจ แต่ผมไม่สามารถแจ้งความได้ เพราะโดนร้อยเวรด่ากับมาว่าสัญญาไม่มี(นายทุนไม่ได้ให้ไว้) และทางผมไม่สามารถแจ้งความได้ต้องให้บริษัทที่ผมผ่อนอยู่มาแจ้งความ(ผมไม่ได้แจ้งบริษัทไฟแนนท์แต่ยังผ่อนเป็นปกติอยู่)
ปัญหาทางตำรวจที่ดำเนินการกับ 2 คนนี้ไม่ทราบว่ารถผมอยู่ที่ไหน(แท้จริงนายทุน 2 คนนี้ไปส่งให้นายทุนใหญ่อีกคน แต่ไปบวกเพิ่ม) ผมเลยไปถาม 2 คนนี้ที่ติดคุกในเรือนจำ เขาก็บอกชื่อนายทุนที่เขาเอารถผมไปไว้ ผมถามว่าในราคาเท่าไหร่เขาก็แจ้งว่า 30,000 บาท ไปเอาได้เลย (ผูชาย)แต่ผู้หญิงบอกจำไม่ได้  ผมอุตสาห์ดีใจกลับมาเพือหานายทุนที่ 2 คนนั้นนำรถไปไว้ กลับโดนตอกกลับมาว่า มัน2 คนนำรถมาจอดจำไว้ 120,000 บาท (ผมแทบซ็อค) พร้อมแสดงหลักฐานให้ผมดู ว่าโอนเข้าบัญชีคนเป็นผู้หญิง ตอนนี้ผมดีใจครับที่รถยังอยู่ แต่เรืองรถที่จะต้องไถ่กลับมาซึ่งเป็นจำนวนเงินค่อนข้างมา ผมจะทำอย่างไร แล้วหากผมมีเงินไปไถ่ถอดคืน...ผมจะดำเนินการกับ 2 คนที่ติดอยู่ในคุกได้ไหมครับ...ต้องทำอย่างไรครับ.....รบกวนปรึกษาด้วยครับ

โดย: อภิชาติ ศักดิ์เสือ เมื่อ: 25 สิงหาคม 2019, 09:09:18

เรียน คุณ อภิชาติ ศักดิ์เสือ
       ตามที่ท่านแจ้งนั้น รถยนต์คันดังกล่าวเป็นกรรมสิทธิ์ของบริษัทไฟแนนซ์ แม้ว่าท่านจะได้ตกลงทำสัญญาเช่าซื้อไว้ก็ตาม เมื่อเกิดเหตุดังกล่าวหากประสงค์ดำเนินคดีหรืออย่างไรท่านต้องให้ทางบริษัทรับทราบ เพื่อดำเนินการตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป หรือหากประสงค์ติดต่อสอบถามข้อมูลหรือปรึกษาด้านกฎหมายอื่นใด สามารถติดต่อได้ที่ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม หมายเลขโทรศัพท์ 02 141 5100 หรือสายด่วน 1111 กด 77
       จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 26 สิงหาคม 2019, 15:03:19