สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: เป็นบุคคลตกหล่นไม่มีบัตรประชาชน  (อ่าน 1899 ครั้ง)

เรียนขอปรึกษาข้อกฏหมายของการไม่มีบัตรประชาชนคะ

สามีดิฉันมีใบแจ้งเกิดแต่ไม่เคยมีบัตรประชาชนเนื่องจากหนีออกจากบ้านแต่เด็ก พอโตมากลับไปทำตอนนี้ขั้นตอนถึงในส่วนของการให้ไปตรวจ DNA แต่มีปัญหาตรงที่แม่ของสามีเพิ่งมาบอกว่าเค้าไม่ใช่แม่แท้ๆ สามีถูกทิ้งไว้ข้างบ้านเค้าแล้วเค้าสงสารเลยไปแจ้งเกิดให้ว่าเป็นแม่แล้วเลี้ยงมาจนโต ทีนี้สามีเลยรู้ว่าถ้าไปตรวจแล้วไม่ใช่แม่ลูกกันจริงๆ ต่อจากนี้จะต้องทำอย่างไรต่อคะ ทางอำเภอก็ทิ้งค้างเรื่องไว้เลย เราไปแจ้งที่อำเภอแล้วว่าแม่เค้าเป็นแม่บุญธรรม เค้าก็บอกว่าเค้ายึดเอาเอกสารเดิม แล้วไม่แนะนำหรือดำเนินการต่อใดๆ ให้ ตอนนี้ทำเรื่องมาจะ 2 ปีแล้วค่ะ รบกวนขอคำแนะนำทีนะคะว่าต้องทำอย่างไรต่อค่ะ

ไปที่อำเภอเค้าก็ไม่ให้คุยกับนายอำเภอ สอบถามเจ้าหน้าที่ก็ไม่มีใครดำเนินการให้ ขอบคุณมากค่ะ

โดย: numam3030 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2019, 10:10:52