สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ทำยังไงได้บ้วงคะ  (อ่าน 3532 ครั้ง)

เรื่องคือลูกของดิฉันอายุ17คะ มีลูกกับเด็กอายุเท่ากัน แล้วพ่อของเด็กก็ทิ้งไปมีแฟนใหม่เลิกกับลูกฉัน แล้วไม่ติดต่อมาอีกเลย ดิฉันทำอะไรได้มั้งคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ.

โดย: kranokkan เมื่อ: 14 ธันวาคม 2017, 21:09:41

เรียน  คุณ kranokkan

ในเบื้องต้นแนะนำให้ติดต่อกับฝ่ายชายก่อนนะค่ะเพื่อให้รับผิดชอบ /ไม่ทราบว่าจดทะเบียนสมรสหรือไม่ครับ
       ในทางกฎหมายต้องแจ้งความดำเนินคดีครับในความผิดพรากผู้เยาว์อายุกว่าสิบห้าปี แต่ยังไม่เกินสิบแปดปีไปเสียจากบิดามารดา         
       ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล เพื่อการอนาจาร โดยผู้เยาว์นั้นเต็มใจไปด้วย ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงสิบปี และปรับ
       ตั้งแต่สี่พันบาทถึงสองหมื่นบาท
       หากท่านประสงค์จะปรึกษากฎหมายกับเจ้าหน้าที่เพิ่มเติม ติดต่อที่ ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม
       เบอร์โทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 11:11:13

ติดต่อไม่ได้เลยคะ  ไม่ได้จดทะเบียนสมรสคะ

โดย: kranokkan เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 21:09:34