สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ค้ำประกันเงินกู้ sme ลูกหนี้ไม่จ่าย  (อ่าน 2032 ครั้ง)

ค้ำประกันเงินกู้sme แล้วลูกหนี้หนีไม่จ่าย ฟ้องแล้ว ขึ้นศาลแต่ ลูกหนี้ก็ไม่จ่าย ล่าสุดธ ให้แจ้งทรัพย์สินของผู้ค้ำ ผม สอบถาม ธ จึงทราบว่าเขาไม่ได้ชำระเลย  และผมส่วนผู้ค้ำก็ไม่ได้แจ้งทรัพย์สินไป และตอนนี้พึ่งตามลูกหนี้เจอ ผมให้ไปเจรจากับ ธ แต่ ล่าสุดลูกหนี้ ขอให้ผู้ค้ำแจ้งทรัพย์สิน ให้เขา ๆจะไปเจรจากับ ธ  อันนี้สมควรแจ้งมั๊ย ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะเป็นเรื่องของลูกหนี้มากกว่า เพราะถ้าเอาของผู้ค้ำเข้าไปก็เท่ากับ ผู้ค้ำยินยอมร่วมชำระหนี้ด้วย ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

โดย: chalermchon เมื่อ: 28 สิงหาคม 2019, 21:09:07