สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: รถถูกชนท้ายบาดเจ็บสาหัส  (อ่าน 1746 ครั้ง)

เหตุการณ์:คุณพ่อมีอาชีพขับรถ 10 ล้อครับ เหตุเกิดวันที่ 13 สิงหาคม 2562 เวลาประมาณ 10.00น. ที่ถนน สาย36 จังหวัดระยอง พ่อผมจอดรถไว้ข้างทาง เพื่อจะลงไปทานข้าว และจอดรถชิดขอบทางพอทานข้าวเสร็จก็จะกลับขึ้นรถ แต่พอพ่อก้าวขึ้นรถ ยังไม่ ทันได้นั่งลงที่เบาะนั่ง ก็มีรถพ่วง18ล้อ ชนท้ายอย่างแรง จนพ่อสลบไป และรถถูกลากลงคูน้ำข้างทาง จนตัวของพ่อได้รับบาดเจ็บสาหัส กระดูกหน้าแตก ตาช้ำแดง กระดูกซี่โครงหัก กระดูกสะโพกหัก กระดูกขาหัก ตับฉีก ม้ามฉีก ปอดฉีก และได้รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลบางระมุง โดยในวันเกิดเหตุวันที่ 13 สิงหาคม 2562 คู่กรณีพร้อมประกัน ได้เข้าให้การกับ ร้อยเวรที่ สน.ห้วยใหญ่ และวันที่14 สิงหาคม 2562 ผมได้เข้าไปพบกับร้อยเวรเจ้าของคดี เพื่อขอใบบันทึกประจำวันที่คู่กรณีและประกันของคู่กรณีได้ให้การไว้ และได้สอบถามร้อยเวรว่า จะเข้าไปสอบปากคำผู้บาดเจ็บเมื่อไหร่ คำตอบที่ได้คือ ร้อยเวรบอกว่า ให้ผู้บาดเจ็บมาหาเอง ร้อยเวรไม่มีหน้าที่ไปหา และผมได้ขอย้ายพ่อมาที่ โรงพยาบาลอุตรดิตถ์ ในวันที่21 สิงหาคม 2562 และก่อนที่จะเดินทางได้เข้าไปให้ปากคำกับร้อยเวรเจ้าของคดี โดยให้รถพยาบาล ไปส่งที่ สน.ห้วยใหญ่ เพื่อไปให้ปากคำ โดยร้อยเวรเจ้าของคดีสอบถามเหตุการณ์พ่อผม แต่ไม่มีการจดบันทึกใดๆเลย จนเสร็จ ร้อยเวรประจำคดีบอกว่า รอให้หายก่อนแล้วค่อยนัดกับคู่กรณีมาให้การอีกทีพร้อมกัน โดยอาการของพ่อ หมอบอกว่าประมาณ 3-4 เดือน ถึงจะหาย โดยทางของพ่อผมซึ่งขับ 10 ล้อ และได้รับความเสียหาย และบาดเจ็บสาหัส มีหลักฐานเป็นภาพและคลิปวีดีโอ ตอนเกิดเหตุ และพยานบุคคลที่เห็นเหตุการณ์ ซึ่งร้อยเวรประจำคดีก็ได้ดูคลิปนั้นและได้สอบถามผู้คนบริจุดเกิดเหตุแล้ว ซึ่งให้การตรงกัน คือ รถ10ล้อจอดข้างทางพร้อมดับเครื่อง และรถพ่วง18ล้อขับแซงกันไปมา จนกระทั่งถึงจุดเกิดเหตุ รถพ่วง18ล้ออีกคันหักหลบออกขวาโดยไม่เปิดไฟส่งสัญญาณ จึงทำให้รถพ่วง18ล้อที่ไล่กันมา ชนท้ายเต็มๆ แต่ทางเจ้าหน้าที่ ยังไม่สามารถระบุได้ว่าใครถูกหรือผิด และทางประกันรถก่บอกว่า ถ้ายังไม่ชี้ผิดชี้ถูก ก็ไม่สามารถใช้ตัวของประกันได้ ทุกวันนี้ทางครอบครัวได้ออกค่ารักษาพยาบาลเองบางส่วนที่เป็นส่วนเกินในค่ารักษา และการเดินทาง ผมอยากสอบถามว่าควรดำเนินเรื่องแบบไหนดีครับ กับทางร้อยเวร คู่กรณี และประกัน และเราสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างอย่างไร..!! ขอบคุณครับ

โดย: เจษฎา เสนากูล เมื่อ: 30 สิงหาคม 2019, 03:03:51