สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนใส่ร้ายว่าส่งของผิดกฏหมาย  (อ่าน 3970 ครั้ง)

ถ้าเรื่องราวไม่ได้เจอกับตัวเองก็ไม่เคยรู้เลยว่า ''ความกลัว'' ความกลัวต่อความยุติธรรม ความกลัวต่อคำว่าตำรวจ  ความกลัวเสียความอิสรภาพ คงจะมีคนอีกหลายร้อยหลายพันหลายหมื่นคนที่โดนแบบผม เรื่องมีอยู่ว่า วันที่ 16 ส.ค 2559 มีคนไม่ทราบชื่อส่งของผิดกฏหมายที่ไปรษณีย์ ทีี่จ.พะเยา แล้วไปรษณีย์ไปแกะเจอว่าเป็นของผิดยาไอซ์ เลยแจ้งตำรวจมาตรวจ ตำรวจดันไม่ตรวจสอบว่าคนที่ส่งวันนั้นเป็นใคร ดันไปย้อนดูข้อมูลการส่งย้อนหลังและดันมาเจอมีคนเอาชื่อแฟนผมไปส่ง เลยเอาชื่อผมรูปผมในเฟสบุ๊คไปให้ไปรษณีย์ดู กุเป็นเรื่องเป็นราว เลยทำให้ไปรษณีย์เออ-ออ ว่าหน้าตาคล้ายผมด้วย ความซวยเลยมาเยือนผมทันที ทั้งๆที่ช่วงเวลานั้นผมไม่เคยเดินทางไปเหนือเลย อยู่บ้านเลี้ยงลูก จ.ปทุมธานี ที่บ้านก็มีกล้องวงจรปิดชัดเจน แต่ตำรวจภูซางทั้งชุดสืบชุดสอบ ไม่ไปหาหลักฐานอะไรเลย อยู่ๆแล้วจะมากล่าวหาว่าผมเป็นผู้ต้องหา จะให้ไปรับทราบข้อกล่าวหาแล้ว ทำไมๆๆๆๆๆๆ คุณมีหน้าที่หาหลักฐานให้มันชัดเจนก่อนไม่ใช่รึ? แต่นี่อยู่ๆก็จะมาจับคนบริสุทธิ์ โดยลำพังถ้าผมคนเดียวจะไม่กลัวเลย แต่นี่ไหนจะครอบครัว ลูก 3 คน ถ้าผมโดนจับขึ้นมาหมายถึงอีกหลายชีวิตต้องพังทลาย เพราะการทำงานชุ่ยๆของพวกคุณ  ผมจะต้องทำยังงัย?? ใครจะช่วยผมได้บ้าง? ถ้าไปรับข้อกล่าวหาครั้งนี้แล้วถ้ามันจับขังผมขึ้นมาจริงๆ จบเลยนะครับชีวิต ประกันตัวนี่จะหมดหวัง เพราะโทษสูงมาก  ผมจะต้องไปหาความยุติธรรมที่ไหนได้ครับ ฟังๆจากข่าวแล้วท้อแท้มาก กับความยุติธรรม ตำรวจห่วยๆๆ จับคนมั่วๆ ความชื่อมั่นในคำว่า ตำรวจผู้พิทักษ์สันติราษ ไม่มีเหลือๆๆๆๆแต่นิดเดียว 

โดย: taung_99 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 09:09:03

เรียน  คุณ taung_99

กรณีดังกล่าว หากท่านถูกกล่าวหาจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ ท่านจะต้องไปพบพนักงานสอบสวน
เพื่อให้การตามความเป็นจริง และหาพยานหลักฐานเพื่อยืนยันความบริสุทธิ์ของตน
ทั้งนี้ ท่านต้องมีทนายความเพื่อใช้ในการช่วยเหลือเกี่ยวกับการดำเนินคดี ซึ่งหากท่านไม่ได้ไปตามหมายเรียก ท่านจะถูกออกหมายจับ 
แต่อย่างไรก็ตาม หากท่านมีความประสงค์ขอเงินประกันตัว ท่านสามารถติดต่อได้ที่กองทุนยุติธรรม
           สำนักงานกองทุนยุติธรรม กรุงเทพมหานคร   
           เลขที่ 99/42 หมู่ 4 ชั้น 22 อาคารซอฟต์แวร์ปาร์ค ถนนแจ้งวัฒนะ ต.คลองเกลือ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120   
เบอร์โทรศัพท์    0-2502-6318 ,0-2502-6246

...ขอบคุณค่ะ...

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2018, 12:12:14