สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: บังคับคดีให้อายัดเงินเดือน  (อ่าน 46 ครั้ง)

รบกวนปรึกษาค่ะ ได้รับหมายบังคับคดีให้อายัดเงินเดือน ส่งไปยังฝ่ายบุคคลบริษัทค่ะ เคสนี้ยังอยู่ในช่วงการผ่อนชำระประมาณ 70,000 กว่าบาท หลังจากที่ได้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล ระบุให้ผ่อนชำระหนี้ก้อนนี้ภายในระยะเวลา 2 ปี ถึงวันนี้ยังไม่ครบ 2 ปีเลยค่ะ ชำระไปประมาณ 20,000 กว่าบาทแล้ว และระหว่างผ่อนชำระประสบปัญหาขาดส่ง เลยมีหมายมา โทรหาทางโจทย์ที่แจ้งอายัด เค้าแจ้งว่ ยอดค้างทั้งหมดเหลือประมาณ 58,000 บาท งั้นทางบริษัทขอ 30,000 บาท จ่ายเข้ามาแล้วส่งใบ payin ทางไลน์แล้วจะไปแจ้งยกเลิกบังคับคดียกเลิกอายัดเงินเดือนให้ ได้ร้องขอเป็นเอกสารยันว่าถ้าจ่ายก้อนนี้ คือ การบังคับสิ้นสุดไหม และจะไปถอนให้ เค้าแจ้งไม่สามารถออกให้ได้ ไม่มี แต่ถ้าไปจ่าย แล้วถึงจะออกเป็นหนังสือรับรองให้ได่เพื่อนำไปยื่นฝ่ายบุคคลได้ก่อน (หากฝ่ายบุคคลยอมรับ) แล้วจึงไปดำเนินการถอนแจ้งให้ รอเอกสารรับรองตัวจริงจากกรมบังคับประมาณ 1-2 เดือน
ยินดีจะชำระ แต่รู้สึกไม่มั่นใจว่าจ่ายแล้ว จะเป็นตามที่แจ้งหรือเปล่า จะทำยังไงดีค่ะ ขอเป็นอกสารลายลักษณ์อักษรแจ้งว่าไม่สามารถออกให้ได้ เกรงว่าเราจ่ายเป็นเงินก้อน และส่วนที่เหลือก็ยังคงปล่อยให้กรมบังคับคดีดำเนินการหักเงินเดือนต่อไป รบกวนหน่อยนะค่ะ

โดย: Y5206 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2019, 23:11:49