สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: มีเมลแจ้งผ่านทาง บ.ว่าจะขออายัดเงินเดือน 30%  (อ่าน 47 ครั้ง)

มีเมลเจ้งเข้ามาที่ บ.ว่าจะขออายัดเงินเดือน 30%ของเงินเดือน ซึ่งยอดเงินที่ต้องชำระอยู่ที่ประมาณ 300,000 บาท (คดีเช่าซื้อรถ ดิฉันเป็นผู้ค้ำประกัน)แต่ไม่ทราบว่า เราเป็นแค่จำเลยที่2 ซึ่งจำเลยที่1ซึ่งเป็นผู้ซื้อยังมีชีวิตอยู่ ทำไมจำเลยที่2 ต้องมาโดนอายัดเงินเดือนด้วยค่ะ ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นเมื่อหลายเดือนก่อน มีหมายศาลมาที่บ้าน ดิฉันก็ไปศาลตามที่ศาลแจ้งมา แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าจำเลยที่1 ไม่มาด้วยก็ไม่สามารถทำอะไรได้ให้รอ คำสั่งศาลอีกรอบ แล้วเวลาผ่านมาหลายเดือน อยู่ๆก็มีเมลมาที่ทำงานแจ้งว่าจะอายัดเงินเดือน ในส่วนนี้ที่สามารถจะอายัดเงินเดืนได้คือต้องเป็นกรณีที่มีหมายศาลแล้วไม่ไปขึ้นศาลไม่ใช่หรืออย่างไรค่ะ. รบกวนผู้รู้ชี้แจงหรือช่วยตอบคำถามด้วยค่ะ ดิฉันมีแม่เป็นผู้พิการที่ต้องดูแล และยังมีลูกอีก 2 คนที่ต้องเลี้ยงดู  ถ้าต้องมาโดนหักเงินผ่าน บช.เช่นนี้ คงต้องมีความลำบากมากมายค่ะ

โดย: นันทวรรณ วงษ์เสนา เมื่อ: 17 ตุลาคม 2019, 21:09:50