สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ตัดสินตลอดชีวิต  (อ่าน 36 ครั้ง)

สวัสดีครับ ผมมาสอบถามในฐานะน้องชายของผู้ต้องหา เรื่องมีอยู่ว่าพี่ชายของผม
มีลูกเขย เเละลูกสาว มีพฤติกรรม ขายยาเสพติด พี่ชายไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด
100%วันที่จับ เจอยาเสพติด ยุที่บ้านพี่ชาย
เเละลูกเขยได้วิ่งหลบหนี ในวันนั้น เเละศาลก้อตัดสิน พี่ชายเเละพี่สะใภ้ตลอดชีวิต ทั้วที่2คนไม่ใด้มีส่วนรู้เห็น เเค่เป็นเจ้าของบ้าน ที่ผมสงสัย ทำไมไม่จับลูกเขย เเละลูกสาว มาสอบถาม ข้อเท็จจริง ว่ายาเป็นของใคร ทุกวันนี้ยังหนียุเลย เเล้วตัดตัดสินพี่ชายเเละพี่สะใภ้ตลอดชีวิต
ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลย
ตอนโดนจับ ทนายบอกให้ประกันตัวออกมาก่อน เเต่เราไม่มีเงินประกัน3ล้านห้า
ทนายเลยเเนะนำให้เช่าโฉนดที่ดิน เป็นเงิน7เเสนบาท ค่าทนายอีก3เเสน
ทนายรับปากว่ายกฟ้องเเน่นอน เราก้มั่นใจ100%ว่ายังไงพี่
ชายต้องไม่โดนจับ เพราะเรามั่นใจ100%ว่าพี่ชายไม่มีส่วน รู้เห็นเป็นใจ
กับยาเสพติดเเน่นอน
ตอนนี้เพิ่งตัดสิน ได้1อาทิตย์ เราต้องทำเรื่องอุทธรณ์ เเละไม่ทราบว่าศาลอุทธรณ์
จะพิจารณา ตามศาลชั้นต้นหรือเปล่า
หรือพิจรณาไหม่ เพราะมีคลิปเสียงที่ลูกเขยเเละลูกสาว เค้าสารภาพตอนที่พี่ชายเค้าโดนจับวันเเรก โดยเค้าคุยับผมว่ายานั้นเป็นของเค้าทั้งหมด เเต่ตอนนี้ลูกเขยเเละลูกสาวหนีตามจับไม่ได้ที ถ้าจะตามจับสองคนนี้เราจะเเจ้งหน่วยงานไหนได้บ้างครับ

โดย: เจริญ สุพรส เมื่อ: 18 ตุลาคม 2019, 22:10:24

1.อุทธรณ์จะพิจารณา ตามศาลชั้นต้นหรือเปล่าหรือพิจรณาไหม่ เพราะมีคลิปเสียงที่ลูกเขยเเละลูกสาว เค้าสารภาพตอนที่พี่ชายเค้าโดนจับวันเเรก โดยเค้าคุยกับผมว่ายานั้นเป็นของเค้าทั้งหมด
- ศาลอุทธรณ์จะพิจารณาจากพยานหลักฐานที่ปรากฎในศาลชั้นต้น แต่ก็เคยมีหลายๆคดีที่ศาลอุทธรณ์ตัดสินไม่เหมือนศาลชั้นต้น ว่าแต่คลิปเสียงดังกล่าวได้ยื่นไว้ในศาลชั้นต้นรึป่าว ถ้าไม่ได้ยื่นไว้ในศาลชั้นต้นศาลอุทธรณ์ก็อาจจะไม่รับฟังพยานหลักฐานตัวนี้

2.เเต่ตอนนี้ลูกเขยเเละลูกสาวหนีตามจับไม่ได้ที ถ้าจะตามจับสองคนนี้เราจะเเจ้งหน่วยงานไหนได้บ้างครับ
- ถ้าสองคนนี้มีหมายจับอยู่ตำรวจก็คงตามจับอยู่แล้วละครับ แต่จะจับได้เมื่อไรก็ตอบไม่ได้ หวังว่าจะจับได้ก่อนคดีของพี่คุณจะถึงที่สุดนะครับ

โดย: ทนายตี๋0815982209 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2019, 07:07:17