สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คดีประกันตัวชั้น สน.  (อ่าน 3583 ครั้ง)

สวัสดีครับ ขออนุญาตปรึกษาเรื่องคดีโดน ตำรวจสายตรวจ จยย.จับกุมส่งโรงพักครับ  เรื่องคือ.วันเกิดเหตุได้ดื่มเหล้ากับเพื่อน เมาเพลอหลับที่โต๊ะดื่มเหล้า เพื่อนหายไปท้ายซอย จึงเข้าไปตามจังวะที่ไปตามถึงเพื่อน นั่งเล่นการพนันไฮโลพอดีกับ ตร.สายตรวจ จยย.มาเห็นพอดี จับกลุ่มเล่นการพนัน3คน (ผมไม่ได้เล่น)โดนจับกุมไปด้วยรวม4คน ไปห้องขังที่ สน.  และตั้งข้อหา ผม3ข้อหา 1.เล่นการพนัน 2.ดูหมิ่นเจ้าพนักงานจับกุม 3.พกพาวิทยุสื่อสาร(ว.)ไม่ได้รับอนุญาต  ประกันต้วเองออกชั้น สน. วงเงินประกันทั้งหมด 75000บ. ร้อยเวรนัดให้มารายงานตัวทุกเดือนที่ สน. ผ่านมาจะสามเดือนแล้ว คดีไม่คืบหน้าไม่รู้รออะไร (3)วิทยุสื่อสารมีทะเบียนเป็นของผมเองได้รับอนุญาตถูกต้อง(นักวิทยุสมัครเล่น)ยึดไปด้วย ผมควรทำอย่างไรได้บ้างช่วงรอครับ.(เรื่องอยู่ชั้น สน.)

โดย: somchai เมื่อ: 12 มีนาคม 2018, 03:03:48

เรียน  คุณ somchai

จากกรณีที่ท่านสอบถามว่า สาเหตุที่คดีใช้เวลานาน ขอชี้แจงว่าในการทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจนั้น
จะมีกฎหมายหรือข้อบังคับกำหนดกรอบระยะเวลาในการทำงานไว้ ซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องใช้ระยะเวลาในการสืบสวนสอบสวนข้อเท็จจริง
เพื่อความรัดกุม
          ดังนั้น ระหว่างรอควรทำอย่างไร ขอแนะนำให้ไปรายงานตัวตามที่เจ้าหน้าที่ตำรวจให้กระทำและรอให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ
ดำเนินการตามอำนาจหน้าที่ อย่างไรก็ตาม หากการทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจยังดำเนินการล่าช้า ท่านสามารถไปเร่งรัดการทำงาน
ของเจ้าหน้าที่ตำรวจได้โดยตรง หรือร้องเรียนต่อผู้บังคับบัญชาต่อไป

ขอบคุณค่ะ....

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 12 มีนาคม 2018, 15:03:15